!['รุ้ง' ผู้หญิงเสื้อฟ้า ขอบคุณ 'ต้นกล้า' ส.ส.ก้าวไกล ระบุแค่เพื่อนกัน!](https://i0.wp.com/www.toppictime.com/wp-content/uploads/2023/08/Screen-Shot-2566-08-12-at-7.50.10-PM.png?fit=741%2C528&ssl=1)
'รุ้ง' ผู้หญิงเสื้อฟ้า ขอบคุณ 'ต้นกล้า' ส.ส.ก้าวไกล ระบุแค่เพื่อนกัน!
เมื่อวันที่ 12 ส.ค. 2566 จากกรณีคลิปวิดีโอ ส.ส.พรรคก้าวไกล คือนายจรยุทธ จตุรพรประสิทธิ์ หรือ ส.ส.ต้นกล้า ส.ส.เขตยานนาวา–บางคอแหลม กทม. ได้มีเหตุวิวาทที่ร้านอาหาร กับชายเสื้อดำที่เข้ามาพยายามทำร้ายผู้หญิงเสื้อสีฟ้าที่นั่งด้านข้าง
ทั้งนี้ ผู้หญิงจากในคลิปดังกล่าว ผู้ใช้เฟซบุ๊ก Supawadee Tungprom หรือ “รุ้ง” ได้โพสต์อธิบายเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นว่า…
“จากกรณีที่เกิดขึ้นจนกลายเป็นพาดหัวของสื่อบางสำนักว่า “สส.รุ่นใหม่โชว์กร่าง” จึงอยากเล่าข้อเท็จจริงฝั่งเราว่า
เราได้ไปกินข้าวตามปกติที่ร้านอาหารแห่งหนึ่ง ทุกอย่างปกติดี จนถึงร้านปิดและกำลังจะกลับ มีชายคนหนึ่งมีอาการเมามาก ก่อนหน้านั้นเดินมาที่โต๊ะ มาป่วนตลอดทาง เราก็หลบเลี่ยง เราไม่ได้รู้จักกัน และช่วงเวลาที่อยู่ที่ร้านเราไม่เคยสนทนากับชายคนดังกล่าวเลย
ช่วงแรกเขายืนชนที่โต๊ะ ก่อนจนโต๊ะเซ เราก็ว่าเขาคงเมาแล้วเดินไปเตะเก้าอี้ เหมือนมาหาเรื่องก่อน จากนั้นก็เดินออกไป แล้วกลับเดินเข้ามาหลังชนเรา บีบ และกดคอเราอีก 2-3 ครั้ง จนเริ่มผิดสังเกต และเริ่มรู้สึกไม่ดีว่าเขาอาจจะทั้งคุกคามทางเพศ และทำร้ายร่างกายเราด้วยหรือไม่ จึงหันไปหาคุณต้นกล้าที่มาด้วยกัน
แล้วคุณต้นกล้าก็หันมาถามเราว่า เรารู้จักชายเสื้อดำไหม เราตอบว่าไม่ได้รู้จักเลย คุณต้นกล้าพยายามสะกิดเขา เพื่อให้เอามือออกจากคอเรา เสี้ยววินาทีเขาก็ลงมือทำร้ายร่างกายคุณต้นกล้า จนเกิดการชุลมุนในร้าน และการ์ดของทางร้านเข้ามาห้าม และดึงเขาออกจากร้าน
!['รุ้ง' ผู้หญิงเสื้อฟ้า ขอบคุณ 'ต้นกล้า' ส.ส.ก้าวไกล ระบุแค่เพื่อนกัน!](https://i0.wp.com/www.toppictime.com/wp-content/uploads/2023/08/Screen-Shot-2566-08-12-at-3.45.14-PM.png?resize=580%2C494&ssl=1)
ภาพจากกล้องวงจรปิดจะเห็นได้ชัดว่า ทางเราไม่ได้ไปหาเรื่องเขาก่อนเลย
สุดท้ายก็ออกไปเคลียร์กันจบข้างนอก ชายเสื้อดำขอโทษ จนตำรวจมา และไม่เอาความ
เรากับคุณต้นกล้ารู้จักกันมาก่อนหน้านี้แล้ว เราทำงานในส่วนของสภา และงานแคมเปญเลือกตั้ง เป็นเพียงเพื่อนร่วมงานเท่านั้น!! ไม่ใช่การ “หมั่นไส้เล็งหญิงคนเดียวกัน” อะไรทั้งนั้น เนื้อหาตามข่าวบางสำนักจึงไม่เป็นเรื่องจริง
ขอขอบคุณคุณต้นกล้าจากใจจริง ที่ปกป้องเราจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นค่ะ ถ้าตอนเกิดเหตุ คุณต้นกล้าเห็นทุกอย่างว่าคนคนนั้นเขาทำอะไรบ้าง แต่ไม่กล้าออกมาปกป้องเรา เราคงจะเสียใจมากจริงๆ”.